DU HỌC ÚC NGÀNH KỸ THUẬT – ENGINEERING: CÓ THỰC SỰ DÀNH CHO BẠN?

Bạn đang tìm hiểu Du học Úc ngành kỹ thuật nhưng vẫn chưa biết nên ngành này có phù hợp với bạn không?

Nếu bạn học khá Toán, yêu thích máy móc, công nghệ, xây dựng, năng lượng hoặc muốn theo đuổi một lĩnh vực có tính ứng dụng cao, thì Engineering – Kỹ thuật là một nhóm ngành rất đáng để tìm hiểu.

Nhưng có một điều nhiều học sinh Việt Nam thường hiểu chưa đúng: Engineering không chỉ là “ngành xây dựng”.

Du học Úc ngành kỹ thuật

Tại Úc, Engineering là một nhóm ngành rất rộng, có nhiều chuyên ngành khác nhau và mỗi chuyên ngành lại dẫn đến những hướng nghề nghiệp rất khác nhau.

Du học Úc ngành kỹ thuật với các thông tin liên quan

Engineering tại Úc là ngành gì?

Engineering có thể hiểu đơn giản là lĩnh vực sử dụng kiến thức về **toán học, khoa học và công nghệ** để thiết kế, xây dựng, vận hành và cải tiến các hệ thống, sản phẩm hoặc công trình trong thực tế.

Nói cách khác:

Nếu bạn thích tìm hiểu **“Vì sao một thứ hoạt động được?”** và **“Làm thế nào để tạo ra hoặc cải thiện nó?”**, Engineering có thể là một lĩnh vực phù hợp để bạn khám phá.

Engineering hiện diện trong rất nhiều lĩnh vực của cuộc sống.

Từ một tòa nhà, cây cầu, hệ thống giao thông, nhà máy, thiết bị điện, dây chuyền sản xuất, hệ thống năng lượng cho đến các thiết bị y tế và công nghệ môi trường.

Đó cũng là lý do Engineering tại Úc không chỉ có một lựa chọn duy nhất.

Du học Úc ngành kỹ thuật – Engineering có những chuyên ngành nào?

Đây có lẽ là phần quan trọng nhất nếu bạn đang chọn ngành.

Thứ nhất: Civil Engineering – Kỹ thuật xây dựng

Civil Engineering liên quan đến việc thiết kế, xây dựng và quản lý các công trình cơ sở hạ tầng.

Ví dụ như:

* Nhà ở
* Tòa nhà
* Cầu
* Đường
* Hệ thống cấp thoát nước
* Công trình giao thông
* Cơ sở hạ tầng đô thị

Nếu bạn thích xây dựng, cơ sở hạ tầng và các công trình lớn, Civil Engineering có thể là hướng bạn nên tìm hiểu.

Thứ hai: Mechanical Engineering – Kỹ thuật cơ khí

Đây là lĩnh vực liên quan đến máy móc, thiết bị và các hệ thống cơ khí.

Sinh viên có thể được tiếp cận với những kiến thức như thiết kế máy, vật liệu, cơ học, nhiệt động lực học, sản xuất và tự động hóa.

Mechanical Engineering có thể xuất hiện trong rất nhiều ngành công nghiệp.

Ví dụ: sản xuất, ô tô, năng lượng, hàng không, robot và tự động hóa.

Thứ ba: Electrical Engineering – Kỹ thuật điện

Nếu bạn quan tâm đến điện, điện tử, hệ thống năng lượng và công nghệ điều khiển, Electrical Engineering là một hướng đáng tìm hiểu.

Ngành này có thể liên quan đến:

* Hệ thống điện
* Điện tử
* Điều khiển
* Viễn thông
* Năng lượng
* Tự động hóa

Đặc biệt, sự phát triển của các công nghệ mới khiến lĩnh vực điện và điện tử ngày càng gắn với nhiều ngành khác.

Thứ tư: Chemical Engineering – Kỹ thuật hóa học

Chemical Engineering kết hợp kiến thức về hóa học, vật lý, toán học và kỹ thuật để phát triển và vận hành các quy trình sản xuất.

Ngành này có thể được ứng dụng trong:

* Công nghiệp hóa chất
* Dược phẩm
* Thực phẩm
* Năng lượng
* Vật liệu
* Sản xuất

Nếu bạn thích Hóa học nhưng muốn đi theo hướng ứng dụng kỹ thuật, đây có thể là một lựa chọn đáng xem xét.

Thứ năm: Environmental Engineering – Kỹ thuật môi trường

Đây là lĩnh vực giao giữa kỹ thuật và môi trường.

Sinh viên có thể tìm hiểu về:

* Xử lý nước
* Quản lý chất thải
* Ô nhiễm môi trường
* Phát triển bền vững
* Quản lý tài nguyên
* Các giải pháp môi trường

Đây là lựa chọn dành cho những bạn vừa thích kỹ thuật vừa quan tâm đến các vấn đề môi trường.

Thứ sáu: Mining Engineering – Kỹ thuật khai khoáng

Úc là quốc gia có ngành tài nguyên – khai khoáng phát triển, vì vậy Mining Engineering cũng là một chuyên ngành được đào tạo tại một số trường đại học.

Sinh viên có thể học về quá trình khai thác và quản lý tài nguyên khoáng sản, an toàn, kỹ thuật khai thác và các vấn đề liên quan đến hoạt động mỏ.

Tuy nhiên, đây là chuyên ngành khá đặc thù.

Vì vậy, nếu quan tâm, bạn nên tìm hiểu kỹ chương trình học và môi trường nghề nghiệp trước khi lựa chọn.

Du học Úc ngành kỹ thuật – Engineering có khó không?

Đây là câu hỏi phụ huynh và học sinh hỏi rất nhiều. Câu trả lời là:

Engineering không phải ngành học nhẹ.

Bạn có thể sẽ phải học nhiều kiến thức liên quan đến:

Toán học – Vật lý – Khoa học – Phân tích – Thiết kế – Công nghệ.

Một số chương trình còn yêu cầu sinh viên thực hiện các dự án, bài tập nhóm và ứng dụng kiến thức vào những vấn đề thực tế.

Vì vậy, nếu bạn đang nghĩ:

“Em không cần học Toán nhưng muốn học Engineering vì nghe nói ngành này có nhiều cơ hội.” Thì hãy khoan chọn ngành

Trước tiên hãy kiểm tra chương trình cụ thể và yêu cầu đầu vào của trường. Bởi vì mỗi chuyên ngành Engineering có thể có yêu cầu khác nhau.

Du học Úc ngành kỹ thuật – Engineering cần điều kiện gì?

Điều kiện phụ thuộc vào:

trường + bậc học + chuyên ngành + chương trình cụ thể.**

Thông thường, với chương trình đại học, trường có thể xem xét:

* Kết quả học tập THPT
* Các môn học liên quan
* Trình độ tiếng Anh
* Điều kiện đầu vào riêng của chương trình

Một số chương trình có thể yêu cầu nền tảng về Toán hoặc các môn khoa học.

Nếu chưa đáp ứng yêu cầu trực tiếp, một số trường có thể có chương trình pathway hoặc các lựa chọn học tập khác.

Vì vậy, đừng chỉ hỏi:

“Du học Úc ngành Engineering cần IELTS bao nhiêu?”

Mà hãy hỏi đầy đủ:

“Với học lực và trình độ tiếng Anh hiện tại của mình, mình phù hợp với chương trình Engineering nào?”

Đây mới là câu hỏi quan trọng.

Du học Úc ngành kỹ thuật – Engineering tại Úc mất bao lâu?

Thời gian học phụ thuộc vào bậc học và chương trình.

Với bậc Bachelor, nhiều chương trình Engineering tại Úc có thời gian đào tạo khoảng **4 năm**, nhưng không nên áp dụng con số này cho tất cả chương trình.

Có chương trình có cấu trúc khác nhau hoặc kết hợp với Honours.

Nếu học Master, thời gian cũng phụ thuộc vào chương trình và nền tảng trước đó của sinh viên.

Do đó, khi lựa chọn trường, hãy kiểm tra trực tiếp:

Course duration – Entry requirements – Course structure – Accreditation.

Du học Úc ngành kỹ thuật – Engineering tại Úc ra trường làm gì?

Đây là điều bạn nên tìm hiểu ngay từ khi chọn ngành.

Tùy chuyên ngành, sinh viên Engineering có thể hướng tới nhiều công việc khác nhau.

Ví dụ:

Civil Engineering

→ Civil Engineer
→ Structural Engineer
→ Infrastructure-related roles

Mechanical Engineering

→ Mechanical Engineer
→ Manufacturing Engineer
→ Design Engineer

Electrical Engineering

→ Electrical Engineer
→ Control Engineer
→ Power-related roles

Chemical Engineering

→ Chemical Engineer
→ Process Engineer
→ Manufacturing-related roles

Environmental Engineering

→ Environmental Engineer
→ Sustainability-related roles

Mining Engineering

→ Mining Engineer
→ Mining-related technical roles

Điểm quan trọng là:

Tên ngành học không phải lúc nào cũng đồng nghĩa với một công việc duy nhất. Con đường nghề nghiệp còn phụ thuộc vào chuyên ngành, kỹ năng, kinh nghiệm, chương trình học và yêu cầu của từng vị trí.

Có nên chọn Du học Úc ngành kỹ thuật – Engineering vì muốn ở lại Úc làm việc?

Đây là phần phụ huynh cần đặc biệt lưu ý. Bạn có thể sẽ nghe rất nhiều thông tin trên mạng như:

“Engineering là ngành dễ định cư.”

Nhưng không nên chọn ngành chỉ dựa trên một câu nói như vậy.

Chính sách visa, danh sách nghề, yêu cầu nghề nghiệp và các chương trình di trú có thể thay đổi.

Trong khi đó, nhu cầu lao động cũng khác nhau giữa từng ngành, từng bang và từng thời điểm.

Nếu mục tiêu của bạn là làm việc tại Úc sau tốt nghiệp, hãy nghiên cứu cả:

ngành học → nghề nghiệp → yêu cầu hành nghề → thị trường lao động → chính sách visa hiện hành.

Đừng chỉ nhìn vào chữ **“Engineering”**.

Ai phù hợp với ngành Engineering?

Bạn có thể cân nhắc Engineering nếu:

✔ Bạn khá Toán hoặc có nền tảng Toán tốt.

✔ Bạn thích tìm hiểu cách máy móc, hệ thống hoặc công trình hoạt động.

✔ Bạn thích giải quyết vấn đề.

✔ Bạn có khả năng tư duy logic.

✔ Bạn chấp nhận việc học có nhiều môn kỹ thuật.

✔ Bạn muốn theo đuổi một lĩnh vực có tính ứng dụng cao.

Ngược lại, nếu bạn hoàn toàn không thích Toán, không thích phân tích và chỉ chọn Engineering vì nghe nói “ngành này nhiều cơ hội”, bạn nên tìm hiểu thêm trước khi quyết định.

Một sai lầm phỏ biến khi chọn Engineering

Một trong những sai lầm phổ biến là:

**Chọn ngành trước, tìm trường sau.**

Ví dụ:

“Em muốn học Engineering nên trường nào cũng được.”

Không nên.

Hãy bắt đầu từ:

**Bạn muốn trở thành ai?**

Sau đó:

**Công việc đó yêu cầu gì?**

Tiếp theo:

**Ngành học nào phù hợp?**

Rồi mới đến:

**Trường nào có chương trình phù hợp?**

Và cuối cùng mới tính đến:

**Học phí, học bổng, thành phố và ngân sách gia đình.**

THÔNG ĐIỆP CUỐI

**Du học Úc không phải là chọn ngành “hot” nhất.**

Điều quan trọng hơn là tìm được **ngành phù hợp với năng lực, sở thích, ngân sách và mục tiêu nghề nghiệp của chính bạn.**

Nếu bạn đang phân vân giữa **Engineering, IT, Business, Nursing hay một ngành khác**, hãy tìm hiểu chương trình đào tạo cụ thể trước khi quyết định.

**Bạn muốn em phân tích ngành Engineering theo từng chuyên ngành: Civil – Mechanical – Electrical – Mining – Environmental và chỉ rõ học sinh Việt Nam cần chuẩn bị gì cho từng ngành?**

Hãy comment với du học Khánh Nguyễn để tìm hiểu tiếp nhé Du học Úc ngành kỹ thuật nhé.

ĐĂNG KÍ TƯ VẤN.KNE

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Chat với chúng tôi qua Facebook
Chat với chúng tôi qua Zalo
Gửi Email cho chúng tôi
Xem đường đi
Gọi ngay cho chúng tôi